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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. DAMAS DANIEL NDUMBARO (MB), 

WAZIRI WA KATIBA NA SHERIA WAKATI WA KUFUNGUA KIKAO 

CHA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA OFISI YA MWANASHERIA 

MKUU WA SERIKALI KATIKA UKUMBI WA TAKWIMU JIJINI DODOMA 

MNAMO TAREHE  18 APRILI, 2023 

______________________________ 

➢ Mhe. Jaji Dkt.  Eliezer Mbuki Feleshi – Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

➢ Dkt. Evaristo Emmanuel Longopa, Naibu Mwanasheri Mkuu wa 

Serikali na Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi la 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

➢ Katibu wa TUGHE Mkoa wa Dodoma; 

➢ Mwakilishi wa Baraza Kuu la Wafanyakazi Serikalini; 

➢ Mwenyekiti wa TUGHE Tawi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali; 

➢ Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

➢ Wageni Waalikwa; 

➢ Wanahabari; 

➢ Mabibi na Mabwana. 

 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA. 
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Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kukutana leo hii katika 

kikao hiki muhimu cha Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. Aidha, nashukuru uongozi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kwa kunipa heshima ya kuwa mgeni rasmi na kufungua 

kikao hiki muhimu. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Napenda kuchukua nafasi hii pia kuwapongeza menejimenti na 

watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali chini ya 

uongozi wako Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Baraza la 

Wafanyakazi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kutekeleza 

majukumu mliyopewa kitaifa kwa ufanisi mkubwa. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Napenda pia kuwapongeza viongozi na wajumbe wote wa Baraza la 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kutimiza wajibu wenu wa 

kuwawakilisha watumishi wenzenu katika Baraza hili na kutenga muda ili 

kuhudhuria kikao hiki ikiwa ni utekelezaji wa Tamko Na. 1 la mwaka 1970 

na Sheria za kazi kama ilivyoelezwa na Mwenyekiti wa Baraza katika 

Hotuba yake. 
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Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Nimejulishwa kwamba dhumuni kuu la kikao hiki cha Baraza la 

Wafanyakazi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni kupokea na 

kujadili Taarifa ya Mpango na Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2023/2024 ya 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 Natumaini wajumbe wa Baraza la wafanyakazi wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali mtakuwa makini katika kujadili na 

kuchambua vipaumbele vya Mpango na Bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kwa mwaka wa fedha 2023/2024 ili kuhakikisha mafanikio 

mliyofikia mwaka wa fedha 2022/2023 yanazidi kuongezeka.  

 Nawasihi wajumbe wote wa Baraza la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, mzingatie mada na masuala yote yatakayowasilishwa na 

ambayo yameshawasilishwa katika kikao hiki katika kuboresha utendaji 

katika maeneo yenu ya kazi na mzidi kuwa wabunifu ili kuzipatia ufumbuzi 

changamoto zilizopo na zitakazoibuliwa na watumishi kwa kuzingatia 

maslahi na ustawi, uwajibikaji na ufanisi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 
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 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni Taasisi inayojitegemea 

ndani ya Wizara ya Katiba na Sheria kwa mujibu wa Kanuni Na. B.2 ya 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma Toleo la 2009. Ofisi 

imeanzishwa chini ya Ibara ya 59(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na Sheria ya Utekelezaji wa 

Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268. 

 Jukumu la msingi la Ofisi hii ni kuishauri Serikali kuhusu mambo yote 

ya kisheria kama ilivyoainishwa katika Ibara ya 59(3) ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. Majukumu ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali yanasimamiwa na Sheria ya Utekelezaji wa 

Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 na 

Muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Kwa mujibu wa Hati Rasmi ya Rais ya Maboresho ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Tangazo la Serikali Na. 48 la mwaka 2018, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ina majukumu yafuatayo:- 

a) Kuishauri Serikali katika masuala ya Mikataba na Uandishi wa 

Sheria; 

b) Kuratibu na kutoa ushauri wa kisheria; 
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c) Kuendesha majadiliano kwa niaba ya Serikali katika mikataba 

yote; 

d) Kuandaa miswada ya sheria kwa ajili ya kupitishwa na Bunge; 

e) Kupitia mikataba ya kibiashara na ya kimataifa kwa niaba ya 

Serikali na kuishauri Serikali ipasavyo; 

f) Kutoa miongozo ya kiutendaji; 

g) Kusimamia na kuongoza vikao vya Timu ya Serikali ya Masuala ya 

Sheria (Government Legal Team); 

h) Kusimamia wajibu wa kimikataba wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 

i) Kuandaa hati zote za kisheria na maazimio kwa ajili ya 

kuidhinishwa na Bunge; 

j) Kushauri Wizara, Idara za Serikali na taasisi nyingine za Serikali 

na Mashirika ya Umma kuhusiana na mchakato wa kutunga 

sheria; 

k) Kushiriki katika kudhibiti nidhamu ya Mawakili wa Kujitegemea 

kupitia Kamati ya Maadili ya Mawakili (Advocates Committee);  

l) Kuendesha na kusimamia mafunzo kwa njia ya vitendo kwa 

wanafunzi wa Taasisi ya Mafunzo ya Uanasheria kwa Vitendo; 
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m) Kuwasimamia Maafisa Sheria na Mawakili wa Serikali wote 

walioko katika Wizara, Idara na Taasisi za Serikali katika 

kutekeleza majukumu yao ya kisheria; 

n) Kushauri kuhusu Sera za Nchi kuhusiana na usimamizi na utawala 

wa Sheria Tanzania pamoja na kusimamia taalum ya Sheria; 

o) Kutoa ushauri kuhusiana na Nyaraka za Baraza la Mawaziri kama 

vile cabinet papers na memorandamu na ufuatiliaji wa ahadi za 

utekelezaji wa maamuzi yanayohitaji kutungwa kwa Sheria ama 

kuundwa chombo chochote cha kisheria; na 

p) Kutekeleza jukumu lolote linaloweza kuwa muhimu kwa utekelezaji 

ulio na ufanisi wa majukumu na utekelezaji wa mamlaka ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Naomba mtambue kuwa, Baraza hili lina wajibu wa kuhakikisha 

majukumu niliyoyataja yanatekelezwa kikamilifu kwa kuzingatia matakwa 

ya Katiba, Sheria Kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali. Hivyo, 

nichukue fursa hii kuwakumbusha wajumbe wa Baraza hili kuendelea 

kutekeleza majukumu yenu kwa weledi na uadilifu kwa kuzingata maslahi 

mapana ya Serikali na Taifa kwa ujumla.  
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 Aidha, uongozi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali una 

wajibu wa kuhakikisha kila mtumishi anatekeleza wajibu wake na 

kuhakikisha hatua za kinidhamu zinachukuliwa dhidi ya watumishi ambao 

hawatekeleza wajibu wao. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Nafahamu kwamba mnazo changamoto nyingi ikiwemo upungufu wa 

vitendea kazi na watumishi, ufinyu wa bajeti, viwango vidogo vya 

mishahara na maslahi ya watumishi ambavyo havikidhi mahitaji halisi ya 

maisha na uendeshaji wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Pia, 

nimebaini kuwa idadi ya watumishi na vitendea kazi bado haijitoshelezi 

licha ya jitihada kubwa zinazofanywa na uongozi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali. 

 Nitumie fursa hii kutoa pongezi kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwa kuendelea kuimarisha mifumo ya kufuatilia utendaji kazi na 

kudumisha ushirikiano na taasisi mbalimbali za Serikali na sekta binafsi, 

ujenzi wa Vituo Jumuishi, kuimarisha mifumo ya TEHAMA ili kurahisiha na 

kuharakisha utendaji kazi, kutoa mapendekezo ya kuboresha maslahi ya 

watumishi, kuongeza idadi ya watumishi na kuwapata watumishi vitendea 

kazi licha ya changamoto zilizopo.  
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 Ni ukweli usiopingika kwamba Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

pamoja na Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali wamedhihirisha sifa za 

uongozi na za kiutendaji ndio maana wamepewa dhamana kubwa ya 

kuongoza na kusimamia Ofisi hii ambayo ina changamoto mbalimbali ili 

waweze kukabiliana nazo. Nawapongeza sana kwa kazi nzuri 

wanayoifanya na tunatumaini kuwa mtaendelea kufanya vizuri zaidi ya 

hapo. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Kwa kuwa nimefahamishwa kuwa kikao hiki cha Baraza kitafanyika 

kwa siku moja na hivyo kuna mambo mengi ya kujadili, naomba mniruhusu 

niweze kutumia muda mfupi kutoa maoni na mapendekezo katika maeneo 

yafuatayo:- 

(a) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wafanyakazi wote kwa 

ujumla waendelee kulitumia Baraza la Wafanyakazi ili kujadili 

changamoto mbalimbali za watumishi na kushauri namna bora ya 

kutatua changamoto hizo;   

(b) Wajumbe wa Baraza la wafanyakazi, menejimenti na watumishi wote 

wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wahakikishe 

wanatekeleza maelekezo yaliyotolewa na Mwenyekiti wa Baraza la 

wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 
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kuendelea kufanya tathmini ya utendaji kazi, kufuatilia utekelezaji wa 

mikataba ambayo Serikali ina maslahi, kutumia kwa uangalifu vifaa 

vya TEHAMA na kudumisha umoja na ushirikiano uliopo baina ya 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na taasisi nyingine. 

(c)  Wizara ya Katiba na Sheria itaendelea kushirikiana na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhakikisha inatafuta fedha kutoka 

vyanzo mbalimbali ili kukamilisha ujenzi wa vituo jumuishi katika 

mikoa ya Mwanza, Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Iringa, Tanga, 

Mtwara na Kilimanjaro. 

(d) Nawasihi Mawakili wote wa Serikali kutoka Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali waendelee kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali katika kuendesha na 

kusimamia mashauri ya madai na jinai kwa niaba ya Serikali kwa 

kuzingatia maslahi ya Serikali na nchi kwa ujumla. 

(e) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iendelee kutekeleza Ilani ya 

Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2020 - 2025 na 

Mpango Mkakati wa mwaka (2021/2022 - 2025/2026) hususan katika 

kuimarisha uwezo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili 

kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi, kuimarisha uhamasishaji wa 
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rasilimali, usimamiaji na uwajibikaji na kuongeza ujuzi na uelewa wa 

umma kwenye masuala ya sheria; 

 
(f)  Napenda kuwahimiza kwa umoja wenu, mjenge Utumishi wa 

Umma wenye kuzingatia Kanuni za maadili ya Utumishi zilizopo 

pamoja na kutoa huduma bila upendeleo, kufanya kazi kwa uadilifu, 

kufanya kazi kwa bidii na kuheshimu sheria, kanuni na taratibu za 

utumishi wa Umma; 

 
(g) Naomba ufikishe salamu zangu za pongezi kwa viongozi wa mpito 

wa Chama cha Mawakili wa Serikali kwa jitihada mbalimbali 

walizoanza kuzifanya kwa ajili ya kutetea maslahi ya Mawakili wa 

Serikali na wanasheria waliopo katika utumishi wa umma. Pia, 

nashauri Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iendelee kutumia 

mfumo wa OAG-MIS kwa malengo yaliyokusudiwa ili kuboresha 

utendaji kazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 
(h) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali itoe kipaumbele 

kushughulikia changamoto mbalimbali za watumishi ikiwemo kulipa 

stahili mbalimbali za watumishi kwa wakati kama vile malimbikizo ya 

mishahara, madai ya likizo, uhamisho, kupandishwa vyeo, kutoa 
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motisha na kuboresha maslahi ya wafanyakazi ili kutimiza dhamira ya 

Serikali ya Awamu ya Sita ya kuondoa changamoto za watumishi; 

(i)  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iendelee kuwahimiza 

watumishi kujiendeleza na kupata mafunzo ya muda mrefu au mfupi 

ili kuongeza ujuzi na maarifa katika maeneo yao ya kazi. Pamoja na 

jitihada zilizopo za kuendeleza watumishi nashauri Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuandaa mpango endelevu wa kutoa 

mafunzo kwa watumishi wake kutegemeana na uwezo uliopo wa 

kifedha: na 

(j) Watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kuhakikisha wanahamisha ulinzi wa maadili kwa wanafamilia zetu 

kwa kuwa kwa siku za hivi karibuni kumekua na mijadala mbalimbali 

ambayo inahusu mmomonyoko wa maadili kwa jamii yetu. 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali na wajumbe wa Baraza; 

 Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kuwashukuru tena kwa 

kunialika kuzindua Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali. Ni imani yangu kuwa yote yatakayojadiliwa na kufanyiwa 

maazimio katika kikao hiki yatasaidia katika kuboresha utendaji wa Wizara 

na hivyo kuongeza tija na ufanisi. 
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 Ndugu Mwenyekiti, Wajumbe wa Baraza na Wageni waalikwa, baada 

ya maelezo haya, sasa nachukua fursa hii kutamka kwamba: “MKUTANO 

WA BARAZA LA WAFANYAKAZI WA OFISI YA MWANASHERIA MKUU 

WA SERIKALI UMEFUNGULIWA RASMI” 

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA. 


